|
โครงการบริการวิชาการ "บูรณาการองค์ความรู้ สู่การต่อยอดในชุมชน" |
ภายหลังจากที่คณาจารย์คณะการท่องเที่ยวและการโรงแรม ร่วมกับพันธมิตรทางวิชาการและชาวบ้านในชุมชนได้ผ่านการอบรมและฝึกปฏิบัติงานในโครงการวิจัยจากต้นทุนของแหล่งน้ำสู่กลุ่มศิลปวัฒนธรรมหนองแกดำมาเป็นระยะเวลาหลายเดือนแล้วนั้น ในวันที่ 9 กรกฎาคม 2565 ที่ผ่านมา ผู้ช่วยศาสตราจารย์ลินจง โพชารี และอาจารย์ธราธร บุ้งทอง อาจารย์ในหลักสูตร ศศ.บ.การจัดการการท่องเที่ยวและบริการ ได้ลงพื้นที่อีกครั้งเพื่อติดตามและประเมินผลการทดลองการการดำเนินงานท่องเที่ยววิถีชุมชนเชิงและวัฒนธรรมในพื้นที่อำเภอแกดำที่มีการดำเนินงานโดยสมาชิกในชุมชน ณ บ้านเหล่าจั่น ตำบลแกดำ อำเภอแกดำ จังหวัดมหาสารคาม
เพื่อให้แน่ใจว่าชุมชนมีความเข้าใจและสามารถบริหารจัดการระบบการบริการท่องเที่ยวภายในชุมชนได้อย่างมีประสิทธิภาพและเดินไปในทิศทางที่ถูกต้องเหมาะสม ก่อให้เกิดประโยชน์ละรายได้ในชุมชนอย่างยั่งยืนโดยแท้จริง ทั้งนี้ โครงการดังกล่าวนี้ยังเปิดโอกาสให้ตัวแทนนิสิตที่สนใจได้เข้าร่วมกิจกรรม แลกเปลี่ยนเรียนรู้วิถีชีวิตแบบเกษตรกรรมที่เรียบง่ายของชาวบ้านเหล่าจั่น รวมถึงได้เข้าร่วมพิธีบายศรีสู่ขวัญโดยปราชญ์ขาวบ้าน และเยี่ยมชมป่าชุมชน ด้วย
รายละเอียดข่าวเพิ่มเติม>>> https://www.facebook.com/tourismandhotel.msu/photos/pcb.5472054606149033/5472036569484170/
|
Downloadเอกสาร :
ไม่มีไฟล์ข้อมูล |
ประกาศเมื่อวันที่ :
27 กรกฏาคม 2565 |
|
ประกาศ :
ไพโรจน์ ศรีสารคาม |
ภาพถ่าย:
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ลินจง โพชารี |
เขียนข่าว:
นายชิตพล พลโสดา |
|
|
หมายเลขติดต่อ : 7380 อ่านทั้งหมด 345 ครั้ง |
|
|