|
นิสิต ITM บูรณาการการเรียนกับการบริการวิชาการ |
เมื่อวันจันทร์ที่ 15 กรกฎาคม 2567 อาจารย์ ดร.มยุรี นาสา คาร์น นำบุคลากรและนิสิต ชั้นปีที่ 1 สาขาวิชาการจัดการการท่องเที่ยวและบริการนานาชาติ (หลักสูตรภาษาอังกฤษ) เดินทางไปสำรวจเส้นทางการท่องเที่ยวทางราง เพื่อดำเนินกิจกรรมบูรณาการการเรียนการสอนในรายวิชา Tourism and Hotel Industry กับการบริการวิชาการ
มีวัตถุประสงค์เพื่อให้นิสิตมีความเข้าใจด้านการจัดการความรู้และการบริการกิจกรรมการท่องเที่ยวที่เหมาะสมสำหรับการท่องเที่ยวทางราง และการใช้ขนส่งมวลชนสาธารณะ รวมทั้งใช้ความรู้ที่ได้เรียนมา ออกแบบกิจกรรมการท่องเที่ยวทางระบบรางและขนส่งมวลชนสาธารณะ
จัดกิจกรรมขึ้น ณ สถานีรถไฟบ้านไผ่ (Train station) อ.บ้านไผ่ ไปยังสถานีรถไฟขอนแก่น อ.เมือง จ.ขอนแก่น และสถานีขนส่งผู้โดยสารจังหวัดขอนแก่นแห่งที่ 3 (Bus station) รวมทั้งยังได้มีโอกาสสำรวจและทัศนศึกษาในท่าอากาศยานขอนแก่น (Airport) และได้รับฟังความรู้ในด้านท่าอากาศยานและธุรกิจการบินจากวิทยากรของท่าอากาศยานขอนแก่นอีกด้วย
พร้อมทั้งได้มีการระดมความคิดวิเคราะห์ปัญหาและอุปสรรค รวมถึงโอกาสในการพัฒนาระบบการขนส่งให้มีความสอดคล้องกับพฤติกรรมนักท่องเที่ยวและรูปแบบการท่องเที่ยวในท้องถิ่นร่วมกับคณาจารย์ เจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงาน ก่อนจะนำเสนอแนวคิดผ่านมุมมองของผู้ใช้บริการที่คาดว่าจะสามารถนำไปต่อยอดในการพัฒนาระบบการขนส่งทั้ง 3 รูปแบบ เพื่อให้เกิดประโยชน์มากยิ่งขึ้นต่ออุตสาหกรรมการท่องเที่ยว ซึ่งเป็นการเปิดเวทีให้นิสิตได้คิดวิเคราะห์ ออกแบบ และนำเสนอแนวคิดในการพัฒนาระบบการคมนาคมเพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวในท้องถิ่นได้เป็นอย่างดี อีกทั้งยังสามารถนำองค์ความรู้และประสบการณ์ที่ได้รับจากบุคลากรผู้ปฏิบัติงานจริงมาประยุกต์ใช้ในการเรียนในสาขาวิชาของตนได้อีกทางหนึ่งด้วย
รายละเอียดเพิ่มเติม=>https://www.facebook.com/media/set/?vanity=info.thm.msu&set=a. 122102448728419137
|
Downloadเอกสาร :
ไม่มีไฟล์ข้อมูล |
ประกาศเมื่อวันที่ :
20 กรกฏาคม 2567 |
|
ประกาศ :
ไพโรจน์ ศรีสารคาม |
ภาพถ่าย:
ชิตพล พลโสดา / ปิยะวรรณ จันทมาน |
เขียนข่าว:
ชิตพล พลโสดา |
|
|
หมายเลขติดต่อ : 7380 อ่านทั้งหมด 6 ครั้ง |
|
|